Thời hạn chia thừa kế là bao nhiêu năm?

Luật sư thừa kế, Luật sư giỏi ở TpHCM, tư vấn pháp luật về thừa kế, luật sư tư vấn thừa kế, luật sư giải quyết tranh chấp thừa kế, tư vấn luật thừa kế đất đai. Hotline: 0922 822 466

0
40
thời hiệu khởi kiện thừa kế

Tòa án trả đơn khởi kiện tranh chấp thừa kế giờ có khởi kiện lại được không? luật sư thừa kế, luật sư giỏi

Năm 2014, tôi có nộp đơn khởi kiện yêu cầu chia thừa kế là căn nhà đứng tên cha mẹ tôi. Tuy nhiên, tòa án trả đơn khởi kiện với lý do hết thời hiệu khởi kiện. Vừa rồi, người hàng xóm của tôi có trường hợp tương tự như tôi nhưng tòa lại nhận đơn khởi kiện. Cho tôi hỏi hiện nay pháp luật quy định như thế nào về thời hiệu khởi kiện chia thừa kế? luật sư thừa kế, luật sư giỏi

Theo quy định tại khoản 1 Điều 623 BLDS 2015 thì thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản kể từ thời điểm mở thừa kế. Vì thế, nếu áp dụng quy định trên thì hiện nay thời hiệu chia thừa kế là căn nhà của cha mẹ bạn để lại vẫn còn. luật sư ly hôn

Điều 623. Thời hiệu thừa kế  luật sư thừa kế, luật sư giỏi

1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau: luật sư đất đai

a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;  luật sư thừa kế, luật sư giỏi

b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này. luật sư thừa kế giỏi

2. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế. luat su thua ke

3. Thời hiệu yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là 03 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế. luật sư bào chữa

Hướng dẫn khởi kiện tranh chấp thừa kế: luật sư thừa kế, luật sư giỏi

Bạn muốn nộp lại đơn khởi kiện do trước đây bị trả lại đơn vì hết thời hiệu chia thừa kế, theo điểm a khoản 3 Điều 7 Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP của Hội đồng Thẩm phán TAND Tối cao hướng dẫn: Đối với những vụ án dân sự tranh chấp về thừa kế tài sản mà trước ngày 1-1-2017 tòa án đã trả lại đơn khởi kiện hoặc ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án và trả lại đơn khởi kiện vì lý do hết thời hiệu khởi kiện thì theo quy định mới của BLDS nói trên thời hiệu khởi kiện vụ án đó vẫn còn. luật sư thừa kế giỏi ở tphcm

Do vậy, bạn có quyền nộp đơn khởi kiện yêu cầu chia thừa kế theo quy định mới này.

Liên hệ luật sư thừa kế để tư vấn thêm:

HÃNG LUẬT PHÚ & LUẬT SƯ
40 Lê Vĩnh Hòa, Quận Tân Phú, Tp.HCM, Việt Nam
Điện thoại: (08) 2223 7476 – 0922 822 466 Luật sư Nguyễn Văn Phú
Email: phu.lawyers@gmail.com
Website: www.phu-lawyers.com
www.phuluatsu.com

TƯ VẤN ĐẦU TƯ & DỊCH VỤ GIẤY PHÉP