Những câu hỏi về chia tài sản thường gặp khi ly hôn

Luật sư chuyên về ly hôn, kết hôn. Giải quyết ly hôn nhanh, ly hôn đơn phương, chia tài sản chung vợ chồng, giành quyền nuôi con. Hotline: 0922 822 466

0
160
chia tài sản vợ chồng

Khi ly hôn có được chia tài sản bố mẹ tặng? luat su ly hon, ly hon nhanh

Theo Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định: luat su ly hon, ly hon nhanh

Khoản 1, Điều 40 của luật hôn nhân gia đình quy định: Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung; Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng. ly hon nhanh, ly hon don phuong

Thỏa thuận chia tài sản khi thuận tình ly hôn có chịu án phí? luat su ly hon, ly hon nhanh

Nếu ban đầu hai vợ chồng có đơn kiện yêu cầu tòa án giải quyết tranh chấp về quan hệ hôn nhân, con chung, tài sản chung thì tòa án thụ lý giải quyết theo thủ tục giải quyết vụ án dân sự. luat su dat dai, luat su thua ke

Trường hợp này, đương sự phải chịu án phí tương ứng với giá trị tài sản yêu cầu phân chia ghi nhận trong bản án. Ngay cả trường hợp trong quá trình tòa án giải quyết mà vợ chồng thỏa thuận được về phân chia tài sản và tòa án chỉ ra quyết định công nhận thỏa thuận này thì đương sự vẫn phải chịu án phí. ly hon nhanh

Vợ ở nhà trông con có được chia tài sản khi ly hôn không? luat su ly hon, ly hon nhanh

Theo điểm b Khoản 4 Điều 7 Thông tư 01/2016 TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn thi hành một số quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung là sự đóng góp về tài sản riêng, thu nhập, công việc gia đình và lao động của vợ, chồng trong việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Chồng hoặc vợ ở nhà chăm sóc con và gia đình mà không đi làm được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng hoặc vợ đi làm. Ai có công sức đóng góp nhiều hơn thì sẽ được chia nhiều hơn. luat su ly hon, ly hon nhanh

Căn cứ quy định trên cho thấy, người ở nhà trông con vẫn được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng bạn đi làm. Do vậy, khi ly hôn bạn sẽ được chia tài sản theo quy định. luat su bao chua, luat su hinh su

Người ngoại tình sẽ bất lợi khi chia tài sản ly hôn? luat su ly hon, ly hon nhanh

Từ 1/3/2016, khi chia tài sản ly hôn, nếu người chồng ngoại tình, thẩm phán sẽ phải xem xét yếu tố “lỗi” này nhằm đảm bảo quyền và lợi ích của người vợ căn cứ theo Theo Thông tư liên tịch 01/2016 giữa TAND Tối cao, VKSND Tối cao và Bộ Tư pháp có hiệu lực từ ngày 1/3/2016

Liên hệ luật sư ly hôn  để tư vấn thêm:

HÃNG LUẬT PHÚ & LUẬT SƯ
40 Lê Vĩnh Hòa, Quận Tân Phú, Tp.HCM, Việt Nam
Điện thoại: (08) 2223 7476 – 0922 822 466 Luật sư Nguyễn Văn Phú
Email: phu.lawyers@gmail.com
Website: www.phu-lawyers.com
www.phuluatsu.com

TƯ VẤN ĐẦU TƯ & DỊCH VỤ GIẤY PHÉP