Nhà để thờ cúng, có bị chia thừa kế?

Luật sư thừa kế, Luật sư giỏi ở TpHCM, tư vấn pháp luật về thừa kế, luật sư tư vấn thừa kế, luật sư giải quyết tranh chấp thừa kế, tư vấn luật thừa kế đất đai. Hotline: 0922 822 466

0
36

Xin luật sư tư vấn cho tôi biết về cách định đoạt thừa kế đối với nhà thờ cúng? luật sư thừa kế, luat su thua ke, luat su gioi, luật sư giỏi

Cô tôi lập di chúc để lại phần nhà phía trước làm nơi thờ cúng, phần phía sau để cho con gái và cháu ngoại ở. Các con của cô biết chuyện không vui nói ra, nói vào. Cô tôi sợ sau khi cô ấy mất thì các con tranh chấp chia thừa kế nhà. Cô ấy muốn biết là nhà để thờ cúng thì có bị đem ra chia thừa kế hay không? luật sư thừa kế, luat su thua ke, luat su gioi, luật sư giỏi

Luật sư thừa kế trả lời tư vấn như sau: luật sư thừa kế, luat su thua ke, luat su gioi, luật sư giỏi

Căn cứ Điều 648 Bộ luật Dân sự, thì người lập di chúc có quyền dành một phần tài sản trong khối di sản để thờ cúng. luật sư đất đai, luật sư nhà đất, luat su nha dat, luat su dat dai

Ngoài ra, tại Điều 670 quy định trường hợp di sản dùng vào việc thờ cúng như sau:

– Trường hợp người lập di chúc có để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và được giao cho một người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng; nếu người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc hoặc không theo thỏa thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng. luật sư ly hôn, luat su ly hon

– Trường hợp người để lại di sản không chỉ định người quản lý di sản thờ cúng thì những người thừa kế cử một người quản lý di sản thờ cúng. luật sư bào chữa, luat su bao chua

– Trong trường hợp tất cả người thừa kế theo di chúc đều đã chết thì phần di sản dùng để thờ cúng thuộc về người đang quản lý hợp pháp di sản đó trong số những người thuộc diện thừa kế theo pháp luật. luật sư hình sự, luat su hinh su

– Chỉ trong trường hợp toàn bộ di sản của người chết không đủ để thanh toán nghĩa vụ tài sản của người đó thì không được dành một phần di sản dùng vào việc thờ cúng. luật sư giỏi

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên thì phần di sản dùng vào việc thờ cúng không được chia thừa kế (trừ trường hợp phải thanh toán nghĩa vụ tài sản của người mất). Bạn có thể tham khảo quy định nêu trên để hiểu rõ thêm. luật sư kinh tế, luat su kinh te

Liên hệ luật sư thừa kế để tư vấn thêm: luật sư thừa kế, luat su thua ke, luat su gioi, luật sư giỏi

HÃNG LUẬT PHÚ & LUẬT SƯ
Điện thoại: (08) 2223 7476 – 0922 822 466
Luật sư Nguyễn Văn Phú
Email: phu.lawyers@gmail.com
Website: www.phu-lawyers.com
www.phuluatsu.com

TƯ VẤN ĐẦU TƯ & DỊCH VỤ GIẤY PHÉP