Đã ly hôn, chồng chết vợ có được hưởng thừa kế?

Luật sư thừa kế, Luật sư giỏi ở TpHCM, tư vấn pháp luật về thừa kế, luật sư tư vấn thừa kế, luật sư giải quyết tranh chấp thừa kế, tư vấn luật thừa kế đất đai. Hotline: 0922 822 466

0
48

Vợ chồng tôi kết hôn đã hơn 10 năm và có một con chung. Trong quá trình chung sống, cả hai vợ chồng tạo lập được một số tài sản. luật sư thừa kế, luat su thua ke, luật sư ly hôn, luat su ly hon, luat su gioi

Do cuộc sống thay đổi, hai vợ chồng không hợp nhau dẫn đến ly hôn. Tòa sơ thẩm đã đồng ý cho chúng tôi ly hôn và phân chia tài sản chung. Tuy nhiên, tôi không đồng ý với cách giải quyết của tòa sơ thẩm nên đã kháng cáo lên cấp phúc thẩm. Lúc tòa phúc thẩm chuẩn bị mở phiên xét xử thì chồng tôi chết. Cho tôi hỏi phần tài sản của chồng tôi để lại, tôi có được hưởng thừa kế không? luật sư thừa kế, luat su thua ke, luật sư ly hôn, luat su ly hon, luat su gioi

Luật sư thừa kế, luật sư ly hôn trả lời tư vấn như sau: luật sư thừa kế, luat su thua ke, luật sư ly hôn, luat su ly hon, luat su gioi

Điều 655 BLDS quy định: Việc thừa kế trong trường hợp vợ, chồng đã chia tài sản chung; vợ, chồng đang xin ly hôn hoặc đã kết hôn với người khác thì có ba trường hợp xảy ra. Trường hợp thứ nhất là vợ, chồng đã chia tài sản chung khi hôn nhân còn tồn tại mà sau đó một người chết thì người còn sống vẫn được thừa kế di sản. luật sư hình sự, luat su hinh su

Trường hợp thứ hai là vợ, chồng xin ly hôn mà chưa được hoặc đã được tòa án cho ly hôn bằng bản án hoặc quyết định chưa có hiệu lực pháp luật, nếu một người chết thì người còn sống vẫn được thừa kế di sản. luật sư bào chữa, luat su bao chua

Trường hợp thứ ba, người đang là vợ hoặc chồng của một người tại thời điểm người đó chết thì dù sau đó đã kết hôn với người khác vẫn được thừa kế di sản. luật sư, luat su

Trong trường hợp của bạn, do bản án sơ thẩm chưa có hiệu lực pháp luật vì bạn kháng cáo trong khi cấp phúc thẩm chưa xét xử nên bạn vẫn được hưởng thừa kế di sản của chồng. luật sư đất đai, luat su dat dai, luật sư nhà đất, luat su nha dat

Liên hệ luật sư thừa kế để tư vấn thêm: luật sư thừa kế, luat su thua ke, luat su gioi, luật sư giỏi, luật sư ly hôn, luat su ly hon

HÃNG LUẬT PHÚ & LUẬT SƯ
Điện thoại: (08) 2223 7476 – 0922 822 466
Luật sư Nguyễn Văn Phú
Email: phu.lawyers@gmail.com
Website: www.phu-lawyers.com
www.phuluatsu.com

TƯ VẤN ĐẦU TƯ & DỊCH VỤ GIẤY PHÉP