Công an phải thông báo kết quả tố giác hay không?

Luật sư bào chữa giỏi, Luật sư hình sự giỏi ở TpHCM. Bào chữa cho bị can, bị cáo tại Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án các cấp. Hotline 0922 822 466

0
48

Xin hỏi luật sư về việc cơ quan công an có nghĩa vụ phải thông báo kết quả tố giác hay không? luật sư bào chữa, luat su bao chua, luật sư hình sự, luat su hinh su, luat su gioi

Tôi tố cáo công ty trốn thuế và sau đó nghe nói cơ quan điều tra đã khởi tố vụ án này nhưng họ không có văn bản thông báo cho tôi biết. luật sư bào chữa, luat su bao chua, luật sư hình sự, luat su hinh su, luat su gioi

Tôi khiếu nại qua VKS thì cơ quan này trả lời bằng văn bản là công an đã có quyết định khởi tố vụ án rồi. Theo luật thì cơ quan điều tra có phải thông báo kết quả tố giác tội phạm không?

Luật sư bào chữa, luật sư hình sự trả lời tư vấn như sau: luật sư bào chữa, luat su bao chua, luật sư hình sự, luat su hinh su, luat su gioi

Theo quy định, công dân có thể tố giác tội phạm với cơ quan điều tra, VKS, tòa án hoặc với các cơ quan khác, tổ chức. Điều 103 Bộ luật Tố tụng Hình sự năm 2003 quy định cơ quan điều tra, VKS có trách nhiệm tiếp nhận đầy đủ mọi tố giác, tin báo về tội phạm do cá nhân, cơ quan, tổ chức và kiến nghị khởi tố do cơ quan nhà nước chuyển đến. luật sư đất đai, luat su dat dai, luật sư nhà đất, luat su nha dat

VKS có trách nhiệm chuyển ngay các tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố kèm theo các tài liệu có liên quan đã tiếp nhận cho cơ quan điều tra. Trong thời hạn 20 ngày, cơ quan điều tra phải kiểm tra, xác minh nguồn tin và quyết định việc khởi tố hoặc quyết định không khởi tố vụ án hình sự. Trường hợp sự việc bị tố giác, tin báo về tội phạm hoặc kiến nghị khởi tố có nhiều tình tiết phức tạp hoặc phải kiểm tra, xác minh tại nhiều địa điểm thì thời hạn để giải quyết tố giác và tin báo có thể dài hơn nhưng không quá hai tháng. luật sư ly hôn, luat su ly hon
Kết quả giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm hoặc kiến nghị khởi tố của cơ quan nhà nước phải được gửi cho VKS cùng cấp và thông báo cho cơ quan, tổ chức đã báo tin hoặc người đã tố giác tội phạm biết. Như vậy, đối với người đã tố giác tội phạm thì cơ quan điều tra phải thông báo kết quả giải quyết tố giác cho họ biết. Việc không thông báo kết quả giải quyết tố giác là đã ra quyết định khởi tố vụ án là chưa đúng quy định. luật sư thừa kế, luat su thua ke

Liên hệ luật sư bào chữa, luật sư hình sự để tư vấn thêm: luật sư bào chữa, luat su bao chua, luật sư hình sự, luat su hinh su, luật sư giỏi

HÃNG LUẬT PHÚ & LUẬT SƯ
Điện thoại: (08) 2223 7476 – 0922 822 466
Luật sư Nguyễn Văn Phú
Email: phu.lawyers@gmail.com
Website: www.phu-lawyers.com
www.phuluatsu.com

TƯ VẤN ĐẦU TƯ & DỊCH VỤ GIẤY PHÉP