15 tuổi có được quyền đứng tên sổ đỏ?

Luật sư đất đai, Luật sư nhà đất, Luật sư giỏi ở TpHCM. Chuyên giải quyết các tranh chấp đất đai, nhà ở. Nhanh chóng – Uy tín –Hiệu quả. Hotline: 0922 822 466

0
29

Xin luật sư tư vấn cho tôi về vấn đề đứng tên chủ quyền nhà đất? luật sư đất đai, luat su dat dai, luật sư nhà đất, luat su nha dat, luat su gioi

Hai vợ chồng tôi có với nhau một con trai, năm này cháu vừa tròn 15 tuổi. Chồng tôi do bị tai nạn giao thông nên đã qua đời được một năm. luật sư đất đai, luat su dat dai, luật sư nhà đất, luat su nha dat, luat su gioi

Nay tôi muốn cho con tôi đứng tên sổ đỏ một thửa đất mà trước đây hai vợ chồng đã mua. Xin hỏi, con tôi mới 15 tuổi thì có được pháp luật cho phép đứng tên chủ quyền sổ đỏ hay không? luật sư thừa kế, luat su thua ke

Luật sư đất đai, luật sư nhà đất trả lời tư vấn như sau: luật sư đất đai, luat su dat dai, luật sư nhà đất, luat su nha dat, luat su gioi

Hiện nay Luật Đất đai 2013 không quy định độ tuổi để được đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng (QSD) đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (hay còn gọi là sổ đỏ), còn Luật Dân sự 2005 (có hiệu lực vào thời điểm người cha mất) có quy định về năng lực hành vi dân sự. luật sư ly hôn, luat su ly hon

Cụ thể, tại Điều 20 Luật Dân sự 2005 quy định về năng lực hành vi dân sự của người chưa thành niên từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ 18 tuổi như sau: “… Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ 18 tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt hằng ngày phù hợp với lứa tuổi hoặc pháp luật có quy định khác…”. Trong trường hợp khác “… người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có tài sản riêng bảo đảm thực hiện nghĩa vụ, có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự mà không cần phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác…”. luật sư bào chữa, luat su bao chua

Từ quy định trên có thể thấy người chưa thành niên (dưới 18 tuổi) cũng là đối tượng được xác lập quyền sở hữu tài sản được hình thành từ thừa kế, tặng cho, chuyển nhượng… và hoàn toàn có thể đứng tên trên giấy chứng nhận QSD đất, sở hữu tài sản. luật sư hình sự, luat su hinh su

Liên hệ luật sư đất đai, luật sư nhà đất để tư vấn thêm: luật sư đất đai, luật sư nhà đất, luat su dat dai, luat su nha dat, luật sư giỏi

HÃNG LUẬT PHÚ & LUẬT SƯ
Điện thoại: (08) 2223 7476 – 0922 822 466
Luật sư Nguyễn Văn Phú
Email: phu.lawyers@gmail.com
Website: www.phu-lawyers.com
www.phuluatsu.com

TƯ VẤN ĐẦU TƯ & DỊCH VỤ GIẤY PHÉP